News Yoruba

Ìjọba Ìpínlẹ̀ ọ̀yọ́ Pinnu Láti Mú Àgbéga Báwọn Ohun Amáyédẹrùn Láwọn Ilé-Ìwé

Ìjọba ìpínlẹ̀ ọ̀yọ́, ti pinnu lórí àfojúsùn rẹ̀ láti mágbega báwọn ohun amáyédẹrùn yíká àwọn iléwe gbogbo tónbẹ nípinlẹ̀ yíì àti se àkànse kíkọ́ àwọn ilé-ìwé tó ti dẹnukọlẹ̀.

Gómìnà Seyi Makinde ló sísọ lójú ọ̀rọ̀ yíì, lákokò tó ń pín ìwé ìkọ́sẹ́ lọ́fẹ fáwọn akẹ́kọ ilé-ìwé girama tọ́rọkàn nípinlẹ̀ ọ̀yọ́.

Kò sài rọ àwọn tọ́rọ kàn, láti yàgò fósèlú síse, kíwọ́n máà kín akitiyan ìjọba lẹ́yìn, lọ́nà àti fìrètí ọjọ́ ọ̀la tó dájú àwọn akẹ́kọ́ọ̀ ìpínlẹ̀ ọ̀yọ́ múlẹ̀ daindain.

Gómìnà kò sài tún tọ́kasi pé, wọ́n ti fọwọsí owo tíwọ́n fẹ́ lò fátunse àwọn ilé-ìwé tó jẹ́ tìjọba nípinlẹ̀ yíì, pẹ̀lú ìlérí pé ìjọba kòní káàrẹ láti pèsè àwọn owóna tóyẹ sẹ́ka ètò ẹ̀kọ́ nípinlẹ̀ ọ̀yọ́.

Sáajú lálákoso fétò ẹ̀kọ́imosayẹbi àtimọ̀ ẹ̀rọ nípinlẹ̀ yíì, ọ̀gbẹ́ni Ọlasunkanmi Ọlalẹyẹ sàlàyé pé, ìgbésẹ̀ ìwé pínpín náà, ló wà níbamu pẹ̀lú ìlànà ìjọba láti pèsè ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́, pẹ̀lú àtọ́kasí bí milliọnu méjì àtáàbò niwọ́n yóò pin fáwọn akẹ́kọ tónbẹ yíká àwọn ilé-ìwé ìjọba nípinlẹ̀ ọ̀yọ́.

Adebisi/Wojuade

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *